హిక్.. హిక్.. వెక్కిళ్లు తగ్గడం లేదా? ఈ చిట్కాలు ట్రై చేయండి

ఉన్నట్టుండి ఒక్కసారిగా వచ్చేస్తుంటాయి వెక్కిళ్లు. ఇవి చాలా తక్కువ సమయమే ఉంటాయి. ఎక్కిళ్లు రావడం మొదలవగానే మంచినీళ్లు తాగేస్తాం. అక్కడితో అవి తగ్గిపోతాయి. కొన్నిసార్లు మాత్రం ఎన్ని మంచినీళ్లు తాగినా తగ్గవు.. అలా వస్తూనే ఉంటాయి. మనం గాలి పీల్చుకునేటప్పుడు అది ఊపిరితిత్తుల్లోకి చేరకుండా గొంతు దగ్గరే ఆగిపోవడం వల్ల ఎక్కిళ్లు వస్తాయి. ఇదే కాకుండా.. మరికొన్ని కారణాల వల్ల కూడా ఎక్కిళ్లు రావడానికి అవకాశం ఉంది. ఎక్కువ తినడం, వేగంగా తినడం, కార్బొనేటెడ్ డ్రింక్స్ తాగడం, ఆల్కహాల్ అధికంగా సేవించడం, శరీర ఉష్ణోగ్రతల్లో తరచూ మార్పులు వస్తుండటం, కారం, మసాలాలు అధికంగా ఉన్న ఆహారం తినడం, చూయింగ్ గమ్ నమలడం, ఒత్తిడి, ఆందోళన ఇలా వివిధ రకాల కారణాల వల్ల ఎక్కిళ్లు వస్తుంటాయి. చాలా సందర్భాల్లో ఎక్కిళ్లు తక్కువ సమయంలోనే తగ్గిపోతాయి. అలా తగ్గకపోతే.. కొన్నిచిట్కాలు పాటించడం ద్వారా ఎక్కిళ్లను ఆపవచ్చు.

ఊపిరి బిగపట్టి ఉంచడం

ఎక్కిళ్ల నుంచి ఉపశమనం కలిగించే బెస్ట్ చిట్కా ఇది. కొన్ని క్షణాల పాటు ఊపిరి బిగపట్టి ఉంచడం ద్వారా ఎక్కిళ్లను తగ్గించుకోవచ్చు. ఎక్కిళ్లు ఎక్కువగా వస్తున్నప్పుడు దీర్ఘంగా శ్వాస తీసుకొని 10 నుంచి 20 సెకన్లు అలాగే హోల్డ్ చేసి ఉంచాలి. ఆ తర్వాత నెమ్మదిగా గాలి వదలాలి. ఇలా కొన్నిసార్లు చేస్తే.. ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి.

పేపర్ బ్యాగ్ లో గాలి పీల్చడం

పేపర్ బ్యాగ్లో గాలి పీల్చడం ద్వారా ఎక్కిళ్లను తగ్గించుకోవచ్చు. నోరు, ముక్కు పూర్తిగా పేపర్ బ్యాగ్ లోపల ఉండేలా ఉంచాలి. ఇప్పుడు నెమ్మదిగా గాలి పీల్చి వదులుతుండాలి. ఇలా కొన్ని క్షణాలు చేస్తే ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి.

నాలుక బయటకు తీసి..

నాలుకను మీరెంత వరకు బయటకు తీయగలరో అంత వరకు తీసి మళ్లీ లోపలికి లాక్కోవాలి. అలాగని నోరు పూర్తిగా తెరచి నాలుకను బయటకు తీయాల్సిన అవసరం లేదు. నాలుక మాత్రం వచ్చే విధంగా తెరిస్తే చాలు. ఇలా చేయడం వల్ల ఉచ్చ్వాసనిశ్వాసలను కంట్రోల్ చేసే డయాఫ్రం కండరాలు సర్దుకుంటాయి. ఫలితంగా ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి. ఈ చిట్కాను పాటించేటప్పుడు చాలా నెమ్మదిగా శ్వాస తీసుకుని వదులుతుండాలి.

చెవులు మూసుకుని

చెవులను 20 నుంచి 30 సెకన్ల పాటు మీ వేళ్లతో కాస్త గట్టిగా మూసి ఉంచాలి(ఎక్కువ ప్రెజర్ ఉపయోగించకూడదు). లేదా చెవి తమ్మెలు(ear lobes) ప్రెస్ చేసుకున్నా వెక్కిళ్లు తగ్గుతాయి. 30 సెకన్ల తర్వాత ఎలాంటి ఫలితం కనిపించకపోతే.. మరో పద్ధతిని ఫాలో అవ్వండి. అంతే కానీ ఇదే చిట్కాని వెంటవెంటనే పాటించవద్దు.

చల్లటి నీరు

వెక్కిళ్లు తగ్గడానికి నీరు తాగే అలవాటు మనందరికీ ఉంది. కానీ ఆ నీరు ఎంత చల్లగా ఉంటే అంత త్వరగా ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి.

పంచదార

పలుకులు కాస్త పెద్దవిగా ఉన్న పంచదారను కొంచెం మింగితే ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి.

పీనట్ బటర్

పెద్ద స్పూన్ పీనట్ బటర్ తినాలి. ఇది నాలుకకు, నోటికి, పళ్లకు అంటుకుపోతుంది కదా. దీన్ని తినడానికి నాలుకను అటూ ఇటూ కదపాల్సి వస్తుంది. దీనివల్ల బ్రీతింగ్ ప్యాట్రన్స్ ఇంటరప్ట్ అవుతాయి. కాబట్టి వెక్కిళ్లు కూడా తగ్గిపోతాయి.

తేనె

చెంచా తేనెను గ్లాసు వేడినీటిలో కలిపి తాగితే ఎక్కిళ్లు తగ్గిపోతాయి. ఇది డయాఫ్రం రక్తనాళాలను రిలాక్సయ్యేలా చేస్తుంది. ఫలితంగా ఎక్కిళ్లు తగ్గుముఖం పడతాయి.

Featured Image: Pexels

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.