ఇది గోదారోళ్ల చేపల పులుసు రెసిపీ

వేడి వేడి అన్నంలో చేపల పులుసు వేసుకుని తింటే ఉంటుంది చూడండి.. ఆ సమయంలో ఈ జన్మకిది చాలు అనిపిస్తుందంటే అతిశయోక్తి కాదేమో. ఈ చేపల పులుసు ఒక్కో చోట ఒక్కో విధంగా తయారు చేస్తారు. గోదావరి జిల్లాల్లో ఒకలా.. ఉత్తరాంధ్రలో మరొకలా.. నెల్లూరోళ్లు ఇంకోలా వండుతారు. ఈ రోజు మనం గోదారోళ్ల చేపల పులుసు రుచి చూద్దాం.

చాలామంది చేపల పులుసు (Chepala Pulusu) తయారు చేయడం చాలా కష్టమనుకుంటారు. కానీ వెజిటేరియన్ వంటలతో పోలిస్తే.. చేపల కూర వండటం చాలా ఈజీ. వచ్చిన చిక్కంతా చేపలు చేయడంతోనే. అంటే వంటకు తగ్గట్టుగా ఈ చేపలు శుభ్రం చేసి ముక్కలుగా చేయడంలోనే. అయితే ఇప్పుడు ఆ శ్రమ కూడా అవసరం లేదు. చేపలు కొన్నచోటే పొలుసు తీసి ముక్కలు కోసి ఇచ్చేస్తున్నారు కాబట్టి.. ఈ విషయంలో మనం కష్టపడక్కర్లేదు. ఆ ముక్కలపై పొలుసు, మట్టి లేకుండా శుభ్రం చేసుకోవడమే. ఆ తర్వాత చేపల పులుసు చక్కగా తయారు చేసుకోవచ్చు. అయితే పులుసుగా వండటానికి అన్ని చేపలు బాగుండవు. కొన్ని చేపలు ఇగురుకైతే బాగుంటాయి. మరికొన్ని పులుసు చేపలుంటాయి. శీలావతి, బొచ్చె, వాలుగ, తుళ్లు, పులస చేపలైతే పులుసుగా వండుకోవడానికి బాగుంటాయి. ఏ చేప అయినా పులుసు వండే విధానం ఒకే విధంగా ఉంటుంది.

Advertisements

చేపల పులుసుకు కావాల్సిన పదార్థాలు

ముందుగా చేపల పులుసు తయారు చేయడానికి కావాల్సిన పదార్థాల గురించి తెలుసుకుందాం. ఇప్పుడు చెప్పే సరంజామా కేజీ చేప ముక్కలకు సరిపోతాయి.

అల్లం వెల్లుల్లి ముద్ద – రెండు స్పూన్లు

ధనియాలు – 25 గ్రా

జీలకర్ర – టీస్పూన్

ఉల్లిపాయలు – 2 (పెద్ద సైజువి..) చిన్నవైతే నాలుగు నుంచి ఐదు

పచ్చిమిర్చి – 8

చింతపండు – 100గ్రా.

ఉప్పు సరిపడినంత

కారం సరిపడినంత

నూనె

చేపల పులుసుకి మసాలా దినుసులు ఎక్కువ ఉపయోగిస్తారేమో అని చాలామంది అనుకుంటారు కానీ.. ఇవి సరిపోతాయి. ఇవి సరిగ్గా వేసుకుంటే చేపల కూర టేస్ట్ అదిరిపోతుంది. అల్లం, వెల్లుల్లి పేస్ట్ ఎక్కువ వేస్తే ముక్క విడిపోతుంది. కాబట్టి సరిపడినంత వేసుకోవాల్సి ఉంటుంది.

Advertisements

మసాలా తయారు చేేసే విధానం..

ముందుగా గిన్నెలో చింతపండు నానబెట్టాలి. ఉల్లిపాయలను నాలుగు ముక్కలుగా చేసుకోవాలి. పచ్చిమిరపకాయలను సగానికి చీరుకోవాలి.

మిక్సీలో ధనియాలు, జీలకర్ర వేసి పొడిగా చేసుకోవాలి.

ఆ తర్వాత ముక్కలుగా కోసిన ఉల్లిపాయలు కూడా వేసి పేస్ట్ లా తయారుచేయాలి. చేపల కూర తయారుచేసే విషయంలో మనం కాస్తో కూస్తో కష్టపడేది ఈ మసాలా దగ్గరే.

చింతపండు నానితే.. దాన్ని మెత్తగా పిసికి రసం తీయాలి. దీంతో చేపల కూర కోసం అవసరమైనవన్నీ దాదాపుగా సిద్ధం చేసుకున్నట్లే.

చేపల పులుసు తయారు చేసే విధానం..

చేపల కూర వండటానికి లోతు తక్కువగా వెడల్పు ఎక్కువగా ఉన్న వంటపాత్ర వాడాలి. అప్పుడే చేప ముక్కలు చక్కగా ఉడుకుతాయి. మనం కూర కలపడానికికూడా అనువుగా ఉంటుంది కాబట్టి ముక్కలు విరిగిపోకుండా ఉంటాయి. ఇలాంటి పాత్రలో శుభ్రం చేసిన చేప ముక్కలు వేయాలి.

ముందుగా సిద్ధం చేసి పెట్టుకున్న అల్లం వెల్లుల్లి ముద్ద, ఉల్లిపాయ మిశ్రమం, చింతపండు రసం, ఉప్పూకారం వేయాలి. అవసరమైతే కాస్త నీరు కూడా జోడించాలి. సాధారణంగా చింతపండు రసంతో కలిపి పావులీటరు నీరు కూరలో వేస్తే సరిపోతుంది. లేదా ముక్క మునిగే వరకు నీరు వేయాల్సి ఉంటుంది. చివరిగా నూనె కూడా వేయాలి. అన్నీ ఒకదానితో ఒకటి కలిసేలా.. చేత్తో నెమ్మదిగా కలపండి. ఆ తర్వాత ఈ పాత్రను పొయ్యి మీద పెట్టి.. పెద్ద మంటపై ఉంచాలి. పులుసు మరగడం మొదలైన తర్వాత మంటను తగ్గించాలి. ఇలా సన్నని సెగపై పది నిమిషాలు ఉడికిస్తే చేపల పులుసు తయారవుతుంది. పులుసు ఉడుకుతున్నప్పడు బెండకాయ లేదా వంకాయ ముక్కలు రెండో మూడో వేస్తే పులుసు మరింత రుచిగా ఉంటుంది.

చూశారా చేపల పులుసు తయారు చేయడం ఎంత సులువో..! చేప ముక్కలు వేయించలేదు కదా.. రుచి ఎలా ఉంటుందో అని సందేహించాల్సిన అవసరం లేదు. చేప చక్కగా ఉడుకుతుంది. మీరు కూడా ఒక్కసారి ఈ చేపల పులుసు ప్రయత్నించి చూడండి.. దాని రుచేంటో అప్పుడే తెలుస్తుంది. ఈ చేపల పులుసు వండిన వెంటనే కాకుండా.. ఒక్క పూట ఆగిన తర్వాత తింటే బాగుంటుంది. అంటే ఈ రోజు సాయంత్రం చేపల కూర తినాలంటే.. ఉదయమే దాన్నివండుకోవాల్సి ఉంటుంది. అప్పుడే చేపలకు పులుపు, ఉప్పు, కారం బాగా పట్టి తినడానికి రుచిగా ఉంటుంది.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.