జుట్టు ఎక్కువగా రాలుతోందా? రాలకుండా ఉండాలంటే ఏం చేయాలి?

జుట్టు రాలడం.. వయసుతో సంబంధం లేకుండా అందరికీ ఎదురవుతున్న సమస్య. దీన్నుంచి బయటపడటానికి చేయని ప్రయత్నమంటూ ఉండదు. హెయిర్ ప్యాక్స్, హెన్నా ప్యాక్స్, ఆయిల్ థెరపీ, షాంపూ, కండిషనర్ అంటూ.. రకరకాల ఉత్పత్తులు ఉపయోగిస్తూ ఉంటారు. అయినా ఫలితం కనిపించలేదని బాధపడిపోయేవారు చాలా మందే ఉంటారు. మీకో విషయం తెలుసా? రోజుకి వంద వరకు వెంట్రుకలు ఊడటం సహజమే. అలా ఊడిపోయిన వెంట్రుకలు తిరిగి రాకపోతేనే జుట్టు పలచగా తయారవుతుంది. మీ జుట్టు పలచగా తయారయితే.. కొన్ని జాగ్రత్తలు పాటించాల్సిందే. అప్పుడే కదా కొత్త వెంట్రుకలు మళ్లీ మొలవడానికి అవకాశం ఉంటుంది.

Advertisements

జుట్టు రాలిపోవడానికి ప్రధాన కారణాలు

సాధారణంగా జుట్టు రాలిపోవడానికి హార్మోన్ల అసమౌతల్యం, ఒత్తిడి ప్రభావం, వాతావరణంలో వచ్చే మార్పులు, మనం తీసుకునే ఆహారం ప్రధాన కారణాలవుతాయి. అలాగే ఆరోగ్యాన్ని రక్షించుకునేందుకు ఉపయోగించే కొన్ని రకాల మందుల వల్ల కూడా వెంట్రుకలు రాలిపోవడానికి అవకాశం ఉంది. పీసీఓఎస్ లేదా పీసీవోడీ సమస్యలున్నవారిలోనూ, గర్భం దాల్చిన, మెనోపాజ్ దశలో ఉన్న మహిళల్లోనూ జుట్టు రాలే సమస్య అధికంగా ఉంటుంది. స్కాల్ఫ్ పై ఫంగల్ ఇన్ఫెక్షన్లు, చుండ్రుతో బాధపడేవారికి కూడా జుట్టు రాలిపోతుంది.

జుట్టు రాలిపోవడానికి ఎన్నికారణాలున్నాయో చూశారా.. !? మరి ఈ సమస్య నుంచి బయటపడటమెలా? దానికీ కొన్ని సహజసిద్ధమైన మార్గాలున్నాయి. అవేంటో ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం.

జుట్టు రాలకుండా చేసే చిట్కాలు

తరచూ తలస్నానం

మీ తలలో డాండ్రఫ్ లేదా ఇతర ఇన్ఫెక్షన్లు ఉన్నా లేదా మీ తలలో చెమట ఎక్కువ పడుతూ ఉన్నా వారానికి రెండు లేదా మూడు సార్లు తలస్నానం చేయాల్సి ఉంటుంది.

ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం

జుట్టును ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే ప్రొటీన్లు నిండిన ఆహారం తీసుకోవాల్సి ఉంటుంది. ముఖ్యంగా ఆహారంలో ఒమెగా 3, 6, 9 భాగంగా ఉండేలా చూసుకోవాలి. పాలకూర, కోడిగుడ్డు, గింజలు, పప్పు ధాన్యాలు, క్యారెట్ వంటి వాటిని తినాలి.

హాట్ ఆయిల్ మసాజ్

వారంలో కనీసం ఒకట్రెండు సార్లు అయినా తలకు గోరు వెచ్చని నూనె రాసుకుని మసాజ్ చేసుకోవాలి. ఇలా చేయడం వల్ల కుదుళ్లకు రక్తప్రసరణ బాగా జరుగుతుంది. అంటే జుట్టుకి కావాల్సిన పోషకాలు అన్నీ అందుతాయి. దీనికోసం కొబ్బరి నూనె లేదా ఆలివ్ నూనె ఉపయోగించవచ్చు. హాట్ ఆయిల్ మసాజ్ చేసుకోవడానికి Nature’s Absolutes ఆలివ్ ఆయిల్ ప్రయత్నించండి.

Nature’s Absolutes Olive Oil

Buy it here: Nature’s Absolutes Olive Oil

దువ్వేటప్పుడు జాగ్రత్త

జుట్టు తడిగా ఉన్నప్పుడు చిక్కు తియ్యడం, దువ్వడం లాంటి పనులు చేయొద్దు. ఇలా చేయడం వల్ల జుట్టు సాగిపోయి తెగిపోతుంది. పొడి జుట్టు దువ్వు కోవాల్సి వచ్చినప్పుడు పెద్ద పళ్లున్న చెక్క దువ్వెనతో మొదట దువ్వుకుని ఆ తర్వాతే ప్లాస్టక్ దువ్వెనతో దువ్వుకోవాల్సి ఉంటుంది.

Advertisements

వ్యాయామం తప్పనిసరి

జుట్టు రాలడానికి ఒత్తిడి కూడా ఒక కారణం కాబట్టి.. ప్రతి రోజూ క్రమం తప్పకుండా.. వ్యాయామం, యోగా చేయడం మంచిది. ఇవి మీలోని ఒత్తిడిని తగ్గిస్తాయి.

తగినంత నీరు

జుట్టు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే.. రోజూ తగినంత నీరు తాగడం అవసరం. రోజుకి నాలుగు నుంచి ఎనిమిది గ్లాసులు నీరు తాగడం తప్పనిసరి.

స్టైలింగ్ కు దూరంగా

తరచూ హెయిర్ స్టైలింగ్ టూల్స్ అంటే.. కర్లర్, స్ట్రెయిటనర్, హెయిర్ డ్రయర్ ఉపయోగిస్తే వెంట్రుకల ఆరోగ్యం దెబ్బతింటుంది. ఫలితంగా జుట్టు ఎక్కువ రాలిపోతుంది. అందుకే వీటిని ఎంత తక్కువ ఉపయోగిస్తే అంత మంచిది. వీటిని కచ్చితంగా వాడాలనుకుంటే హీట్ ప్రొటెక్టెంట్స్ ఉపయోగించడం మంచిది.

చెమట పట్టకుండా

తల చెమట పట్టడం వల్ల స్కాల్ఫ్ పై చుండ్రు సమస్య రావచ్చు. అలాగే జుట్టు సైతం జిడ్డుగా మారిపోతుంది. కాబట్టి ఈ సమస్య ఉన్నవారు కలబంద, నిమ్మ గుణాలున్న షాంపూను ఉపయోగించాల్సి ఉంటుంది. ఇవి డాండ్రఫ్ ను తగ్గించడంతో పాటు.. చెమట ఎక్కువగా పట్టకుండా ఉంటుంది.

Image: Pexels

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.