షేవింగ్ తర్వాత చర్మంపై దద్దుర్లు వస్తున్నాయా?

గడ్డం, చంకలు, కాళ్లు, ప్రైవేట్ పార్ట్స్ దగ్గర వెంట్రుకలు తొలగించుకోవడానికి ఎక్కువ మంది ఎంచుకునే మార్గం షేవింగ్. రేజర్ ఉపయోగించి రోమాలను తొలగించడం సులభమని ఎక్కువ ఇదే పద్ధతిని ఫాలో అవుతుంటారు. కానీ షేవింగ్ తర్వాత చర్మంపై వచ్చే ఎర్రటి దద్దర్లు, మంట మాత్రం చాలా ఇబ్బంది పెడుతుంటాయి. వీటినే రేజర్ బర్న్స్ అంటారు. ఈ సమస్య కొందరికి అప్పుడప్పుడూ ఎదురైతే.. మరికొందరికి మాత్రం షేవింగ్ చేసుకున్న ప్రతి సారి వస్తుంది. అబ్బాయిలు మాత్రమే కాదు.. షేవింగ్ చేసుకున్నప్పుడు అమ్మాయిలు కూడా ఎదుర్కొనే సమస్య ఇది. కొన్ని సహజమైన చిట్కాలు పాటించడం ద్వారా షేవింగ్ చేసుకున్న తర్వాత వచ్చే మంట, దద్దుర్ల నుంచి రిలీఫ్ పొందవచ్చు. ఈ చిట్కాలు ఆడమగ ఇద్దరూ పాటించవచ్చు.

కలబంద

కలబందలో ఉన్న కొన్ని ఎంజైమ్ లు మంటను తగ్గిస్తాయి. అందుకే చర్మానికి కాలిన లేదా తెగిన గాయాలైనప్పుడు కలబంద గుజ్జు రాస్తారు. షేవింగ్ చేసుకున్న తర్వాత వచ్చే దద్దుర్లను సైతం కలబంద తగ్గిస్తుంది. కలబంద గుజ్జును దద్దుర్లు వచ్చిన చోట పలుచని పొరలా రాసుకోవాలి. కలబంద మొక్క మీకు అందుబాటులో లేకపోతే.. మార్కెట్లో దొరికే అలొవెరా జెల్ ఉపయోగించవచ్చు.

కొబ్బరి నూనె

ఎప్పుడైనా చర్మానికి దద్దుర్లు వస్తే.. కొబ్బరి నూనె రాసుకోమని చెబుతారు. కొబ్బరి నూనెలో యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ, యాంటీ సెప్టిక్ గుణాలుంటాయి. కాబట్టి దద్దుర్లు తగ్గిపోతాయి. షేవింగ్ పూర్తయిన తర్వాత కొబ్బరినూనె రాసుకుంటే దద్దుర్లు రావు. కొబ్బరినూనెకు బదులుగా ఆలివ్ ఆయిల్, స్వీట్ ఆల్మండ్ ఆయిల్, అవకాడో ఆయిల్ కూడా రాసుకోవచ్చు.

ఓట్ మీల్

షేవింగ్ చేసుకోవడం వల్ల వచ్చే దద్దుర్లు, మంట, దురదను ఓట్ మీల్ తగ్గిస్తుంది. ఓట్స్ ను మిక్సీలో వేసి మెత్తటి పౌడర్లా చేసుకోవాలి. సమపాళ్లలో ఓట్స్, పెరుగు తీసుకుని పేస్ట్ లా కలుపుకోవాలి. ఈ మిశ్రమంలో చెంచా తేనె కూడా కలపాలి. ఈ మిశ్రమాన్ని షేవింగ్ చేసుకున్నచోట ప్యాక్ లా అప్లై చేసుకోవాలి. అరగంట తర్వాత గోరువెచ్చని నీటితో శుభ్రం చేసుకోవాలి. ఈ చిట్కా షేవింగ్ తర్వాత వచ్చే వెంట్రుకలు గుచ్చుకోకుండా చేస్తుంది. దీనికోసం రోజుకి రెండు సార్లు చొప్పున మూడు రోజులు ఈ ప్యాక్ వేసుకోవాల్సి ఉంటుంది.

కీరదోస

కీరదోస తొక్క తీసి చిన్నచిన్న ముక్కలుగా కోసి మిక్సీలో వేసి మెత్తగా చేయాలి. దీనికి పావు కప్పు పాలు కలిపి ఫ్రిజ్లో పది నిమిషాలుంచాలి. ఆ తర్వాత మిశ్రమాన్ని బయటకు తీసి షేవింగ్ చేసుకున్న చోట రాసి 10 నిమిషాల తర్వాత శుభ్రం చేసుకుంటే సరిపోతుంది.

పైన మనం చెప్పుకున్న చిట్కాలు షేవింగ్ తర్వాత వచ్చే రేజర్ బర్న్స్ తగ్గిస్తాయి. అయితే వచ్చిన తర్వాత తగ్గించుకోవడం కంటే రేజర్ బర్న్స్ రాకుండా చూసుకోవడం మంచిది. దద్దుర్లు వచ్చిన చర్మం మీదే మళ్లీ రేజర్ తో షేవ్ చేసుకుంటే ఈ సమస్య మరింత ఎక్కువ అవుతుంది.

రేజర్ బర్న్స్ రాకుండా ఏం చేయాలంటే..

షేవింగ్ కి ముందు షేవింగ్ క్రీం అప్లై చేసుకోవాలి. అయితే మీ చర్మానికి అన్ని రకాల షేవింగ్ క్రీములు పడకపోవచ్చు. కొన్నింటిలో ఉండే రసాయనాలు మీ చర్మంపై రేజర్ బర్న్స్ రావడానికి కారణమవుతాయి. వెంట్రుకలు పెరిగే దిశలో షేవింగ్ చేసుకోవడం ద్వారా దద్దుర్లు ఏర్పడకుండా చూసుకోవచ్చు. పాత రేజర్లు ఉపయోగించవద్దు. అలాగే ప్రతి రోజూ షేవ్ చేసుకోవద్దు. మీ రేజర్ ను శుభ్రంగా ఉంచుకోండి. చర్మం పొడి బారిపోవడం కూడా రేజర్ బర్న్స్ రావడానికి ఒక కారణం. కాబట్టి రోజూ తప్పనిసరిగా మాయిశ్చరైజర్ రాసుకోవాల్సి ఉంటుంది. షేవింగ్ చేసుకోవడానికి ముందు వేడి నీటితో శుభ్రంగా కడుక్కొని ఆ తర్వాత షేవ్ చేసుకోవాలి.

రేజర్ బర్న్స్ చాలా సందర్భాల్లో వాటికవే తగ్గిపోతాయి. తగ్గకుండా మళ్లీ మళ్లీ ఇదే సమస్య ఎదురవతుంటే అది ఇన్ఫెక్షన్ అయి ఉండొచ్చు. షేవింగ్ తర్వాత చర్మంపై చీము పొక్కులు, చర్మం ఎర్రగా మారిపోవడం, దద్దుర్లు రావడం, దురద పెట్టడం, వాపు, నొప్పి ఉంటే అది ఇన్ఫెక్షన్ కు సూచన. అలాంటి సందర్భాల్లో స్కిన్ స్పెషలిస్ట్ ను సంప్రదించి చికిత్స తీసుకోవాల్సి ఉంటుంది.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.