అనాస పండు (పైనాపిల్) అందించే ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు

పైనాపిల్ తినాలంటే చాలా పెద్ద పని. దాని తొక్క తీయడం, ముక్కలు కోయడం నిజంగానే కాస్త కష్టం. కానీ దాన్ని జ్యూస్ చేసుకుని తాగినప్పుడు లేదా ముక్కలు తింటున్నప్పుడో పైనాపిల్ కున్న రుచి ఆ కష్టాన్ని మరచిపోయేలా చేస్తుంది. మీకు తెలుసా? ఈ పైనాపిల్ లో ఎన్నో పోషకాలు, ఎంజైమ్స్ ఉన్నాయి. ఇవన్నీ మన శరీరానికి అవసరమైనవే. అసలు ఈ అనాస పండు తినడం వల్ల ఎలాంటి ప్రయోజనాలుంటాయి? తెలుసుకుందాం..

బరువు తగ్గిస్తుంది

ఒబేసిటీతో బాధపడేవారు పైనాపిల్ తినడం ద్వారా అధిక బరువు తగ్గించుకోవచ్చు. పైనాపిల్ మన శరీరంలో కొవ్వులను ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ గా మారుస్తుంది. అంటే శరీరంలో చేరిన కొవ్వు కరిగిపోతుందన్నమాట. బెల్లీ ఫ్యాట్ తగ్గించుకోవాలని ప్రయత్నించేవారు సైతం పైనాపిల్ ను ఆహారంగా తీసుకోవచ్చు.

ఆహారం జీర్ణం

పైనాపిల్ లో బ్రొమెలీన్ అనే ఎంజైమ్ ఉంటుంది. ఇది ఆహారం సులభంగా జీర్ణమయ్యేలా చేస్తుంది. అలాగే పైనాపిల్లో ఉండే పీచుపదార్థం, విటమిన్ సి కూడా జీర్ణ ప్రక్రియను మెరుగు పరుస్తాయి.

రోగ నిరోధక వ్యవస్థ మెరుగయ్యేలా

మనం ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే.. రోగ నిరోధక వ్యవస్థ సక్రమంగా పనిచేయాలి. దానికోసం విటమిన్ సి చాలా అవసరం. అందుకే మన రోజువారి ఆహారంలో విటమిన్ సి కచ్చితంగా ఉండేలా చూసుకోవాలి. అప్పుడే శరీరంలోని కణాలు దెబ్బతినకుండా ఉంటాయి. పైనాపిల్ లో విటమిన్ సి పుష్కలంగా ఉంటుంది. మన శరీరానికి రోజుకి అవసరమైన విటమిన్ సి లో సగభాగం పైనాపిల్లో ఉంటుంది. ఈ విటమిన్ యాంటీ ఆక్సిడెంట్ గా పనిచేస్తుంది.

ఒత్తిడి తగ్గిస్తుంది

ఒత్తిడిని తగ్గించడంలో విటమిన్ బి కీలకపాత్ర పోషిస్తుంది. ఇది మీ మూడ్ ను ఉత్సాహంగా మార్చి ఒత్తిడిని తగ్గిస్తుంది. పైనాపిల్లో విటమిన్ సితో పాటు బీ విటమిన్స్ కూడా అధికంగా ఉంటాయి. కాబట్టి రోజూ పైనాపిల్ ను ఆహారంలో భాగంగా చేసుకోవడం మంచిది.

మెరుగైన కంటి చూపు

వయసు పెరిగే కొద్దీ కంటిచూపు మందగిస్తుంది. అలా జరగకుండా ఉండాలంటే పైనాపిల్ ను మీ డైట్లో చేర్చుకోవాల్సిందే. పైనాపిల్లో ఉండే బీటాకెరోటిన్, విటమిన్ సి, ఇతర యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు కంటి చూపు మందగించకుండా కాపాడతాయి.

రక్తపోటు అదుపులో

వయసుతో సంబంధం లేకుండా హైబీపీతో బాధపడేవారి సంఖ్య రోజురోజుకీ పెరుగుతుంది. దీనికి ఆదునిక జీవనశైలి కూడా ఒక కారణం. పైనాపిల్ లో ఉండే పొటాషియం.. రక్తనాళాలపై ఒత్తిడిని తగ్గించి రక్తప్రసరణ సజావుగా సాగేలా చేస్తుంది. ఫలితంగా రక్తపోటు అదుపులో ఉంటుంది.

మృత కణాలు తొలగిస్తుంది

చర్మంపై చేరిన మృతకణాలను పైనాపిల్ తో సులభంగా తొలగించుకోవచ్చు. స్నానం చేసేటప్పుడు తొక్క తీసిన పైనాపిల్ ముక్కతో శరీరాన్ని రుద్దుకుంటే డెడ్ స్కిన్ సెల్ప్ పోతాయి.

మొటిమలు తగ్గిస్తుంది

పైనాపిల్ లో ఉన్న బ్రొమెలీన్ యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ ఏజెంట్ గా పనిచేసి మొటిమలను తగ్గిస్తుంది. ఈ ఫలితం పొందడానికి పైనాపిల్ జ్యూస్ ను మొటిమలపై రాసి రెండు మూడు నిమిషాల తర్వాత శుభ్రం చేసుకోవాలి. ఈ చిట్కా పాటించడం వల్ల మొటిమ చాలా తక్కువ సమయంలో తగ్గిపోతుంది. చర్మంపై మొటిమలు రావడానికి ఫ్రీ రాడికల్స్ కూడా కారణమే. పైనాపిల్ తినడం ద్వారా దానిలోని యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు ఫ్రీ రాడికల్స్ ను శరీరం నుంచి బయటకు పంపిస్తాయి. కాబట్టి మొటిమలు రాకుండా ఉంటాయి.

చర్మం ముడతలు పడకుండా

వయసు పెరిగే కొద్దీ చర్మం ముడతలు పడటం సహజం. మరి దాన్ని నియంత్రించడం ఎలా? పైనాపిల్ తింటే సరి. ఇది శరీరంలో కొల్లాజెన్ ఉత్పత్తిని పెంచుతుంది. ఇది చర్మాన్ని సాగిపోకుండా చేస్తుంది. పైనాపిల్ జ్యూస్ తో వేసుకునే ఫేస్ ప్యాక్ కూడా చర్మం ముడతలు పడకుండా కాపాడుతుంది. పైనాపిల్ రసంలో దూది ముంచి దాన్ని మీ ముఖానికి అప్లై చేసుకోవాలి. ఐదు నిమిషాల తర్వాత శుభ్రం చేసుకుంటే సరిపోతుంది.

పైనాపిల్ జ్యూస్ చర్మంపై ఐదు నిమిషాల కంటే ఎక్కువ ఉంచకూడదు. ఎందుకంటే.. దీనిలో ఉన్న ఆమ్లత్వం వల్ల చర్మం నల్లగా మారే అవకాశం ఉంది.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.