పొడుగు పేరు కష్టాలు.. ఈ కష్టాలు మామూలివి కాదు..

మన తెలుగువాళ్లలో కొంతమందికి చాలా పేద్ద పేద్ద పొడుగు పేర్లుంటాయి. ఎంత పొడుగ్గా ఉంటాయంటే.. ముందేదో.. వెనకేదో గుర్తుంచుకోవడం కూడా కష్టమే. దుర్గా నాగ సత్య వెంకట సూర్య చంద్ర వంశీ సీతా రామ ప్రసాద్.. హమ్మా.. మొత్తం దేవుళ్లందరి పేర్లు వీళ్లకే పెట్టేస్తారు. ఇంత పొడుగ్గా ఉన్న ఈ పేరు పలకాలంటే.. ఊపిరి తీసుకోవడం ఆపి మరీ చెప్పాలి. పలకడం పెద్ద సమస్య కాదు కానీ.. ఇంత పొడుగు పేరున్నవాళ్లకి చాలానే కష్టాలుంటాయి. అవి చెప్పుకునేంత పెద్దవి కావు.. చెప్పుకోలేనంత చిన్నవీ కావు. రేషన్ కార్డు దగ్గర నుంచి మొదలుపెడితే.. పీఎఫ్ వరకు కష్టాలే కష్టాలు..

తప్పుల తడకలు

పెద్ద పేరున్న వారు ఎదుర్కొనే మొదటి సమస్య.. పదో తరగతి హాల్ టిక్కెట్టు, మార్కుల లిస్ట్లో స్పెల్లింగ్ మిస్టేక్స్.. పేర్లు తారుమారైపోవడం. వాటిని సరిదిద్దుకోవాలంటే పెద్ద ప్రొసీజర్. ఆ కష్టం పడలేక.. పేరులో ఆ తప్పునే కంటిన్యూ చేసేవాళ్లు చాలామందే ఉన్నారు. పెద్ద పేరున్నవారికే కాదు.. చిన్న పేరున్నవాళ్లకి కూడా ఈ స్పెల్లింగ్ మిస్టేక్ సమస్య ఎదురవుతూ ఉంటుంది.

ఫస్ట్ నేమ్, లాస్ట్ నేమ్ ఓకే.. మరి మిడిల్ నేమ్ ఏంటి?

ఉద్యోగానికి అప్లై చేయాలన్నా.. బ్యాంక్ అకౌంట్ ఓపెన్ చేయాలన్నా.. క్రెడిట్ కార్డ్ తీసుకోవాలన్నా…. చివరికి ఫేస్ బుక్ అకౌంట్ క్రియేట్ చేయాలన్నా.. ఫస్ట్ నేమ్, లాస్ట్ నేమ్, మిడిల్ నేమ్.. కాలమ్స్ ఫిల్ చేయాలి. పే….ద్ద పేరున్నవాళ్లు.. మిడిల్ నేమ్ గా ఏం రాయాలి? ఏమో.. ఆ కష్టం వాళ్లకే తెలియాలి.

స్పేస్ సరిపోదు మిత్రమా..

ఏదైనా అప్లికేషన్ ఫిల్ చేయాలంటే.. పూర్తి పేరు రాయడానికి అక్కడ ఉన్న బ్లాక్స్ సరిపోవు. పోనీ కుదించి రాద్దామంటే.. కుదరదు. పదో తరగతి మార్కుల లిస్ట్ లో ఉన్నట్టే రాయాలి. లేకపోతే కుదరదు. ఏం చేస్తాం.. అవన్నీ భరించాల్సిందే..

ఏ పేరుతో పిలవాలి?

అందరి దేవుళ్ల పేర్లు మన పేరులోనే ఉంటాయి. కాలేజీలోనూ.. ఉద్యోగంలో చేరిన తర్వాత పక్కనున్నవాళ్లు.. మిమ్మల్ని ఏ పేరుతో పిలవాలి అని అడుగుతుంటారు. ఏదో ఒక పేరు చెప్పి పిలవమని చెబుతారు కానీ… పేరు వల్ల మన మీద జోకులేయడం స్టార్ట్ చేస్తారు. దాన్ని ఆపడం చాలా కష్టం.

నాక్కూడా ఇలాంటి పేరు పెట్టొచ్చు కదా..

కొంతమంది పేర్లుంటాయ్.. చాలా చిన్న పేర్లు.. మూడు నాలుగు అక్షరాలతో చాలా అందంగా ఉంటాయి. అర్ణవ్, ధ్రువ్ ఇలాగన్నమాట.. అప్పుడు.. నాక్కూడా ఇలాంటి పేరు పెట్టొచ్చు కదా.. ఎంత పెద్ద పేరు పెట్టారో.. అనుకుంటారు.

నా పేరు నాకే గుర్తుండదు..

కొందరి పేర్లుంటాయి.. వారి పేర్లు వారికే గుర్తుండనంత పెద్దగా ఉంటుంది. కొన్నిసార్లు.. మెమరీని రీకాల్ చేసుకోవాల్సి వస్తుంది. ఆ సమయంలో.. ‘ఎందుకురా నాకింత పెద్ద పేరు’ అని మనసులో అనుకోకుండా ఉండలేరు.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.