డయాబెటిస్ ఉందా? అయితే వీటికి దూరంగా ఉండాల్సిందే..

మనం తీసుకున్న ఆహారం జీర్ణమైన తర్వాత గ్లూకోజ్ గా మారి రక్తంలో కలుస్తుంది. అక్కడి నుంచి శరీరంలోని ప్రతి కణానికి గ్లూకోజ్ చేరుతుంది. ఆ తర్వాత శక్తిగా మారుతుంది. కణాలు గ్లూకోజ్ ను శక్తిగా మార్చడానికి ఇన్సులిన్(Insulin) చాలా అవసరం. అయితే కొందరిలో ఇన్సులిన్ సరిపడినంత ఉత్పత్తి కాదు. కొందరిలో సరిపడినంత ఇన్సులిన్ ఉన్నా.. దాన్ని కణాలు సరిగ్గా వినియోగించుకోలేవు. దీనివల్ల రక్తంలో గ్లూకోజ్ నిల్వలు పెరిగిపోయి డయాబెటిస్(Diabetes) వస్తుంది. దీన్నే మనం మధుమేహం, చక్కెర వ్యాధి, షుగర్ అని రకరకాల పేర్లతో పిలుస్తూ ఉంటాం. ఈ సమస్యతో బాధపడేవారు.. ఆహార నియమాలు కచ్చితంగా పాటించాలి. లేదంటే రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయి విపరీతంగా పెరిగిపోయే అవకాశాలుంటాయి. కాబట్టి కొన్ని రకాల ఆహార పదార్థాలకు దూరంగా ఉండాల్సి ఉంటుంది. అప్పుడే మధుమేహం నియంత్రణలో ఉంటుంది.

డ్రై ఫ్రూట్స్

పండ్లు తాజాగా ఉన్నప్పటి కంటే.. వాటిని ఎండబెట్టినప్పుడు వాటిలో ఉన్న కార్భోహైడ్రేట్స్, చక్కెర గాఢత ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఉదాహరణకు కప్పు ద్రాక్ష పళ్లలో 27గ్రాముల కార్భోహైడ్రేట్స్ ఉంటే అదే కప్పు ఎండు ద్రాక్షలో 115 గ్రాములు కార్భోహైడ్రేట్స్ ఉంటాయి. అంటే కార్భోహైడ్రేట్స్ శాతం దాదాపు మూడు రెట్లు ఎక్కువ అవుతుంది. మిగిలిన డ్రై ఫ్రూట్స్ లో సైతం కార్భోహైడ్రేట్స్, చక్కెర శాతం ఇదే విధంగా ఎక్కువగా ఉంటాయి. అందుకే వీటిని మరీ ఎక్కువ తినకుండా.. అవసరమైనంత వరకు మాత్రమే తింటే సరిపోతుంది.

బేకరీ ఫుడ్స్

సాధారణంగా బ్రెడ్, కేక్స్, రస్క్ పాస్తా, వైట్ బ్రెడ్ ఇలాంటి బేకరీ ఫుడ్ ను రిఫైన్డ్ ఫ్లోర్ తో తయారు చేస్తారు. వీటిలో కార్భోహైడ్రేట్స్ ఎక్కువగా ఉంటాయి. చక్కెర శాతం కూడా అధికమే. వీటిని తినడం వల్ల రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయి పెరిగే అవకాశం ఉంది. అంటే మధుమేహం మరింత తీవ్రమవుతుంది. అక్కడక్కడా గ్లూటెన్ ఫ్రీ ఫుడ్ పేరుతో బేక్డ్ ఐటమ్స్ అమ్ముతూ ఉంటారు. కానీ అందులోనూ కార్భోహైడ్రేట్స్ ఎక్కువ ఉంటాయి కాబట్టి వాటిని కూడా తినకుండా ఉండటం మంచిది.

అన్నం

రెండు పూటలా కడుపు నిండా అన్నం తినకపోతే.. చాలా వెలితిగా ఉంటుంది. కానీ షుగర్ వ్యాధి ఉన్నవారు అన్నం ఎంత తక్కువ తింటే అంత మంచిది. ఎందుకంటే దీనిలో కార్భోహైడ్రేట్స్ చాలా ఎక్కువగా ఉంటాయి. దీనివల్ల రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయి అదుపు చేయలేనంతగా పెరిగిపోతుంది. అందుకే వరి అన్నానికి బదులుగా కొర్రలు, జొన్నలు, సామలు, రాగులు, వంటి తృణ ధాన్యాలు అన్నంగా వండి ఆహారంగా తీసుకోవడం మంచిది.

ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్

ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్ కూడా ఒక రకమైన కొవ్వులే. వెజిటబుల్ ఆయిల్స్ కు హైడ్రోజన్ కలిపి వీటిని కృత్రిమంగా తయారు చేస్తారు. ఒక్కమాటలో చెప్పాలంటే వనస్పతి నూనెలన్నమాట. ఈ ట్రాన్స్  ఫ్యాట్స్ మనం నేరుగా ఉపయోగించకపోవచ్చు. కానీ మనకు తెలియకుండానే వాటిని మన ఆహారంలో భాగం చేసుకుంటున్నాం. పీనట్ బటర్, క్రీమ్స్, ఫ్రోజెన్ ఫుడ్, బ్రెడ్ స్ప్రెడ్స్ తో పాటు మఫిన్స్, క్రేకర్స్ వంటి బేక్డ్ ఫుడ్ లోనూ ఈ ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్ ఉంటాయి. కాబట్టి వాటికి దూరంగా ఉండటం మంచిది.

షుగర్ ఫ్రీ ఆహార పదార్థాలు

ఈ మధ్య కాలంలో షుగర్ ఫ్రీ ఫుడ్ కు డిమాండ్ బాగా పెరుగుతోంది. మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్థులకు ఎలాంటి ఇబ్బంది కలిగించదని చెబుతుండటంతో షుగర్ ఫ్రీ స్వీట్స్ తింటూ తమ జిహ్వ చాపల్యాన్ని చల్లబరుచుకుంటున్నారు. వీటి తయారీలో ఆర్టీఫిషయల్ స్వీటనర్స్, షుగర్ ఫ్రీ క్యాప్సూల్స్ వంటి వాటిని ఉపయోగిస్తున్నారు. అయితే ఇలాంటివి తినడం ద్వారా తీపి తినాలనే కోరిక పెరుగుతుంది. దీనివల్ల పరిమితిని మించి ఎక్కువగా తినేస్తూ ఉంటారు. ఫలితంగా అవసరమైనదానికంటే ఎక్కువ క్యాలరీలు శరీరంలోకి వచ్చి చేరతాయి. దీనివల్ల మధుమేహం మరింత పెరుగుతుంది.. వీటిని పరిమితుల్లో తీసుకోవడం వల్ల ఎలాంటి నష్టం ఏర్పడదు.

వీటితో పాటుగా  ప్యాకేజ్డ్ ఫుడ్స్, తేనె, మాపుల్ సిరప్, ఫ్రూట్ జ్యూస్, ఆర్టిఫిషియల్ ఫ్లేవర్ డ్రింక్స్, పంచదార వినియోగించిన ఆహార పదార్థాలకు సైతం దూరంగా ఉండటం ద్వారా మధుమేహం పెరగకుండా చూసుకోవచ్చు.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.